ગેસ સિલિન્ડરથી લઇ ATMમાંથી પૈસા નીકાળવા સુધી, આવતી કાલથી બદલાઇ જશે 5 નિયમો

ગેસ સિલિન્ડરથી લઇ ATMમાંથી પૈસા નીકાળવા સુધી, આવતી કાલથી બદલાઇ જશે 5 નિયમો

1 ફેબ્રુઆરી 2021 થી ભારત (India) માં પાંચ મોટા ફેરફારો થશે. આ ફેરફારોની સીધી અસર તમારા જીવન પર પડશે. જ્યારે આ નવા નિયમો તમને રાહત આપશે, બીજી બાજુ, જો તમે કેટલીક બાબતોનું ધ્યાન રાખશો નહીં તો તમને આર્થિક નુકસાન (Financial loss) પણ થઈ શકે છે. આમાં પીએનબી ખાતાધારકો (PNB Account holders) માટે એટીએમમાંથી પૈસા ઉપાડવાના નિયમો, એલપીજી સિલિન્ડરની કિંમત, નાણામંત્રી (Finance Minister) દ્વારા રજૂ કરાયેલ બજેટ, નવી ફ્લાઇટ્સ વગેરેનો સમાવેશ થાય છે. ચાલો જાણીએ આ મહત્વપૂર્ણ ફેરફારો વિશે.

નાણામંત્રી બજેટ રજૂ કરશે

1 ફેબ્રુઆરી, 2021 ના ​​રોજ નાણાં પ્રધાન નિર્મલા સીતારમણ (Nirmala Sitharaman) નાણાકીય વર્ષ 2021-22 માટેનું સામાન્ય બજેટ રજૂ કરશે. આ વર્ષ પ્રથમ વખત આ બજેટ પેપરલેસ (Paperless Budget) રહેશે. માનવામાં આવે છે કે કોરોનાની મદદથી લોકોને બજેટમાં ઘણી રાહત મળી શકે છે. રોજગાર કરનારા લોકો માટે ટેક્સમાં ઘટાડો (Decrease in Tax) કરવામાં આવી શકે છે. વેપારીઓ માટે પણ રાહતની જાહેરાત થઈ શકે છે. કેટલીક વસ્તુઓ મોંઘી પણ હોઈ શકે છે અને કેટલીક ચીજો પર ટેક્સ ઓછો થઈ શકે છે. સરકાર ઘણી ચીજો પર કસ્ટમ ડ્યુટી (Custom Duty) ઘટાડી શકે છે. કોરોનાને કારણે, આ બજેટનું મહત્વ વધુ છે. ‘યુનિયન બજેટ મોબાઈલ એપ’  (Union Budget Mobile App) દ્વારા જનતા અને સામાન્ય લોકો બજેટને લગતા દસ્તાવેજો મેળવી શકશે.

PNB ખાતા ધારકો ATMમાંથી પૈસા ઉપાડી શકશે નહીં

દેશની બીજી સૌથી મોટી સરકારી બેંક, પંજાબ નેશનલ બેંક (PNB) એ ખાતાધારકોને છેતરપિંડીથી બચાવવા માટે એક મોટું પગલું ભર્યું છે. 1 ફેબ્રુઆરી 2021 થી, પીએનબી ગ્રાહકો નોન-ઇએમવી એટીએમ મશીનોથી લેવડદેવડ કરી શકશે નહીં. એટલે કે, તમે નોન-ઇવીએમ મશીનો (Non EVM Machine) થી પૈસા ઉપાડી શકશો નહીં. તાજેતરમાં પંજાબ નેશનલ બેંકે તેના સત્તાવાર ટ્વિટર હેન્ડલ પર આ માહિતી આપી હતી. આ સંદર્ભમાં, પંજાબ નેશનલ બેંકે ટ્વિટ કર્યું છે કે, ‘તેના ગ્રાહકોને છેતરપિંડીથી બચાવવા માટે, પી.એન.બી. ન્યુ-ઇએમવી એટીએમ મશીનોથી 01.02.2021 થી ટ્રાંઝેક્શન (આર્થિક અને બિન-નાણાકીય) પર પ્રતિબંધ મૂકશે. ગો-ડિજિટલ, ગો-સેફ …! ‘

નોન-ઇએમવી એટીએમ (Non EMV ATM) તે છે જેમાં વ્યવહાર દરમિયાન કાર્ડ રાખવામાં આવતું નથી. આમાં, ડેટા મેગ્નેટિક સ્ટ્રિપ (Data Magnetic App) દ્વારા વાંચવામાં આવે છે. આ ઉપરાંત EMV એટીએમ પર કાર્ડ થોડી સેકંડ માટે લોક થઈ જાય છે.

LPGના ભાવ

ઓઇલ કંપનીઓ દર મહિને એલપીજી સિલિન્ડર (LPG Cylinder) ના ભાવની સમીક્ષા કરે છે. ટેક્સ રાજ્ય દર વર્ષે બદલાય છે અને એલપીજીની કિંમત તે પ્રમાણે બદલાય છે. હાલમાં, સરકાર એક વર્ષમાં દરેક ઘર માટે 14.2 કિગ્રાના 12 સિલિન્ડરો પર સબસિડી પૂરી પાડે છે. જો ગ્રાહકો આના કરતા વધુ સિલિન્ડર લેવા માંગતા હોય, તો તેઓ તેને બજાર ભાવે ખરીદે છે. ગેસ સિલિન્ડર (Gas Cylinder) ની કિંમત દર મહિને બદલાય છે. તેની કિંમતો સરેરાશ આંતરરાષ્ટ્રીય બેંચમાર્ક અને વિદેશી વિનિમય દરોમાં ફેરફાર જેવા પરિબળો નક્કી કરે છે. એલપીજી સિલિન્ડરની કિંમત તપાસવા માટે તમારે સરકારી તેલ કંપનીની વેબસાઇટ પર જવું પડશે. અહીંની કંપનીઓ દર મહિને નવા દર જારી કરે છે. (https://iocl.com/Products/IndaneGas.aspx) આ લિંક પર તમે તમારા શહેર ગેસ સિલિન્ડરની કિંમત ચકાસી શકો છો.

એર ઇન્ડિયા નવી ફ્લાઇટ્સ શરૂ કરશે

એર ઇન્ડિયા (Air India) અને તેની ઓછી કિંમતના સબસિડિયરી એર ઇન્ડિયા એક્સપ્રેસ (Subsidiary Air India Express) દ્વારા નવી સ્થાનિક અને આંતરરાષ્ટ્રીય ફ્લાઇટ (International Flight) ની જાહેરાત કરવામાં આવી છે. જણાવી દઇએ કે એર ઇન્ડિયા એક્સપ્રેસ જાન્યુઆરીમાં પણ ઘણી ફ્લાઇટ્સ શરૂ કરી હતી. એર ઇન્ડિયા એક્સપ્રેસ ફેબ્રુઆરીથી 27 માર્ચ 2021 સુધી ત્રિચી અને સિંગાપોર વચ્ચે દૈનિક ફ્લાઇટ્સ શરૂ કરવા જઈ રહી છે. આ રૂટમાં કુવૈતથી વિજયવાડા, હૈદરાબાદ, મેંગલોર, કોઝિકોડ, કુનૂર અને કોચી જેવા વધુ જોડાણો હશે.

PMC Bank માટે 1 ફેબ્રુઆરી સુધીમાં ઓફર આપવામાં આવશે

પંજાબ અને મહારાષ્ટ્ર કોઓપરેટિવ (પીએમસી) બેંક સંચાલકોએ બેંકને ફરીથી સ્ટેન્ડ બનાવવા માટે 1 ફેબ્રુઆરી સુધીમાં રોકાણકારોને તેમની દરખાસ્તો રજૂ કરવાની અંતિમ તારીખ નક્કી કરી છે. સેન્ટ્રમ ગ્રૂપ જેવા કેટલાક રોકાણકારોએ ભારત પે સાથે ઓફર્સ આપી છે. આ સિવાય યુકેની કંપની લિબર્ટી ગ્રૂપે પણ તેની ઓફર રજૂ કરી છે.

( Source – Sandesh )