આ છે દુનિયાનો છેલ્લો રસ્તો, જ્યાં ભૂલથી પણ એકલા નથી જતા લોકો

ઉત્તર ધ્રુવ (North Poll) વિશે તમે સાંભળ્યું જ હશે, જે પૃથ્વી (Earth) નો સૌથી દૂરનો ઉત્તરીય બિંદુ છે. આ તે બિંદુ છે જ્યાં પૃથ્વીની અક્ષો ફરતી હોય છે. તે નોર્વેનો અંત છે. અહીંથી જતા માર્ગને વિશ્વનો છેલ્લો રસ્તો માનવામાં આવે છે. તેનું નામ E-69 છે, જે પૃથ્વીના છેડાને અને નોર્વેને જોડે છે. આ તે રસ્તો છે જ્યાંથી આગળ કોઈ રસ્તો નથી. ફક્ત બરફ દેખાય છે અને સમુદ્ર જ સમુદ્ર છે.

ખરેખર, E-69 એક હાઇવે છે, જે લગભગ 14 કિલોમીટર લાંબો છે. આ હાઇવે પર ઘણી જગ્યાઓ છે, જ્યાં એકલા ચાલવું કે વાહન ચલાવવું પણ પ્રતિબંધિત છે. જ્યારે ઘણા લોકો સાથે હોય ત્યારે જ તમે અહીંથી પસાર થઈ શકો છો. આની પાછળનું કારણ એ છે કે ચારેયકોર બરફ હોવાને લીધે હંમેશાં ત્યાં ખોવાઈ જવાનું જોખમ રહે છે.

ઉત્તર ધ્રુવની નજીક હોવાથી, ન તો શિયાળો રાત્રિ પૂરો થાય છે કે ન ઉનાળામાં સૂર્ય આથમે છે. કેટલીકવાર સૂર્ય અહીં છ મહિના સુધી જોવા નથી મળતો. શિયાળા (Winter) માં અહીંનું તાપમાન (Temperature) માઈનસ 43 ડિગ્રી સેલ્સિયસથી માઈનસ 26 ડિગ્રી સુધીનું હોય છે, જ્યારે ઉનાળામાં સરેરાશ તાપમાન બિંદુ શૂન્ય ડિગ્રી સેલ્સિયસની આસપાસ હોય છે.

તમને જાણીને આશ્ચર્ય થશે કે આટલી ઠંડી છતાં લોકો અહીં રહે છે. અગાઉ અહીં માત્ર માછલી (Fish) ઓનો જ વેપાર થતો હતો. આ સ્થળનો વિકાસ 1930 થી શરૂ થયો. લગભગ ચાર વર્ષ પછી, 1934 માં, અહીંના લોકોએ સાથે મળીને નિર્ણય લીધો કે પ્રવાસીઓનું પણ અહીં સ્વાગત કરવું જોઈએ, જેથી તેઓને આવકનો અલગ સ્ત્રોત મળી શકે.

હવે દુનિયાભરના લોકો ઉત્તર ધ્રુવની મુલાકાત લેવા આવે છે. અહીં તેઓ એક અલગ જ દુનિયામાં હોવાનું અનુભવે છે. અહીં, સૂર્યાસ્ત અને ધ્રુવીય લાઇટ જોવા લાયક હોય છે. ડાર્ક વાદળી આકાશમાં, ક્યારેક લીલો અને ક્યારેક ગુલાબી પ્રકાશ જોવા મળે છે. ધ્રુવીય લાઇટ (Northern lights) ને ‘ઑરોરા’ તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે. તે રાત્રે દેખાય છે, જ્યારે આકાશમાં અંધારુ છવાયેલું હોય છે.

( Source – Sandesh )

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.

Top News
Info & News
Ashadeep Newspaper

જે સ્ટ્રેટેજીક હાઇટ પર ચીનની ખોરી દાનત હતી તેના પર ભારતે જમાવી દીધો કબ્જો

ચાલબાજ ચીન LAC પર પોતાની નાપાક હરકતથી બાજ આવી રહ્યું નથી. ઇસ્ટર્ન લદ્દાખ વિસ્તારમાં પેંગોંગ લેકની પાસે ચીની સૈનિકોએ ફરી

Read More »
News & Info
Ashadeep Newspaper

તો યુદ્ધ વગર જ ભારતમાં સામેલ થઈ જશે PoK, કાશ્મીરનાં રાજ્યપાલે જણાવી મજબૂત રણનીતિ

જમ્મુ-કાશ્મીર માંથી એક તરફ કલમ 370 હટાવવામાં આવ્યા બાદ પાકિસ્તાન જ્યાં સ્તબ્ધ રહી ગયું છે, તો ભારતમાં પીઓકેને લઇને ચર્ચા

Read More »