83 વર્ષમાં પહેલી વખત 11માં વર્ષે લાગ્યો કુંભ મેળો, જાણો શાહી સ્નાનની તારીખ

હરિદ્વારમાં 1 એપ્રિલથી આસ્થાનો કુંભ (Kumbh mela)મેળો શરૂ થઈ રહ્યો છે. કુંભ મેળો 30 એપ્રિલ સુધી ચાલશે. કોરોનાવાયરસને કારણે મેળાના દિવસો પણ કાપવામાં આવ્યો છે, જેના કારણે તે પહેલીવાર આવું બન્યું છે જ્યારે કુંભ મેળો માત્ર 30 દિવસનો છે. આ ઉપરાંત દર વર્ષે કુંભ દરમિયાન ભક્તોની ભારે ભીડ ગંગા (ગંગા સ્નન) માં સ્નાન કરતી હતી. પરંતુ આ વખતે કોરોનાને કારણે લોકોની ભીડમાં ઘટાડો જોવા મળી રહ્યો છે. વળી, સરકારે જારી કરેલા માર્ગદર્શિકા હેઠળ કુંભ આવતા લોકોને 72 કલાક પહેલાના કોરોના નેગેટિવ રિપોર્ટ પણ સાથે લાવવો પડશે.

83 વર્ષ બાદ કુંભ દરમિયાન બન્યો આ સંયોગ

આ પહેલી વાર છે કે આ વખતે 12 વર્ષની જગ્યાએ 11 માં વર્ષે કુંભ મેળો યોજાયો છે. પ્રથમ કુંભ મેળો 2022 માં યોજાવાનો હતો. પરંતુ ગ્રહોની ચાલને કારણે, આ સંયોગ એક વર્ષ પહેલા રચાયો હતો, તેથી હરિદ્વાર કુંભ 2021 (હરિદ્વાર કુંભ) માં થઈ રહ્યો છે. આ 11 વર્ષમાં કુંભ મેળાનું આયોજન વર્ષમાં પહેલીવાર થયું છે. આ પહેલા આવી ઘટના વર્ષ 1938 માં બની હતી.

કુંભ સામાન્ય રીતે 12 વર્ષના અંતરે આવે છે. જો કે, કાળ ગણતરી મુજબ, તે ગુરુ કુંભ અને સૂર્યથી મેષ રાશિના ગોચર પર જ છે કે કુંભ (અમૃત યોગ) નો સયોગ રચાયો છે, જે આ વખતે હરિદ્વારમાં થઈ રહ્યો છે, પરંતુ 12 વર્ષ પછી નહીં, પરંતુ 11 વર્ષપછી . શાસ્ત્રો અનુસાર, કુંભ દર 3 વર્ષે હરિદ્વાર, પ્રયાગરાજ, નાસિક અને ઉજ્જૈનમાં યોજવામાં આવે છે, એટલે કે, 12 વર્ષના અંતરે કુંભ દરેક સ્થળે યોજવામાં આવે છે. અગાઉ 2010 માં, કુંભ મેળો હરિદ્વારમાં યોજાયો હતો, ત્યારબાદ કુંભ 2022 માં ત્યાં યોજાવાનો હતો, પરંતુ ગ્રહ નક્ષત્ર અને સમય ગણતરીને કારણે, તે 11 માં વર્ષમાં એટલે કે 2021 માં છે.

કુંભમાં શાહી સ્નાનની તારીખ

પ્રથમ શાહી સ્નાન – 11 માર્ચ 2021 જે મહા શિવરાત્રી નિમિત્તે પૂર્ણ થઇ ચુક્યું છે.
બીજું શાહી સ્નાન – 12 એપ્રિલ 2021 સોમવતી અમાસ નિમિત્તે
ત્રીજી શાહી સ્નન – 14 એપ્રિલ 2021 મેષ સંક્રાંતિ અને વૈશાખી નિમિત્તે
ચોથું અને છેલ્લું શાહી સ્નાન – 27 એપ્રિલના રોજ ચૈત્ર પૂર્ણિમા નિમિત્તે

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.

Top News
Info & News
Ashadeep Newspaper

રાજ્ય સરકારનો આદેશ, પરપ્રાંતીય શ્રમિકોના કોરોના ટેસ્ટનો ખર્ચ ફેક્ટરી-દુકાન માલિકો ઉઠાવે

લોકડાઉન બાદ રાજ્યમાં આસ્તેઆસ્તે જનજીવન સામાન્ય બની રહ્યુ છે. પ્રવાસી શ્રમિકો ગુજરાત પરત આવી રહ્યા છે ત્યારે કોરોનાની તિવ્રતા ઘટે

Read More »
News & Info
Ashadeep Newspaper

અમેરિકાના વિદેશ મંત્રી પણ PM પર ફિદા બોલ્યા – મોદી હૈ તો મુમકિન હૈ

વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીનો જાદુ અમેરિકા પર પણ ચાલ્યો. આ મહિને ભારતની મુલાકાતે આવી રહેલા અમેરિકાના વિદેશ મંત્રી માઇક પૉમ્પિયો એ

Read More »